Khi nào thì CSGT mới có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra

0
436

Có nhiều bạn tham gia giao thông như không hiểu luật nên cứ sợ mình bị bắt oan. Vậy hãy đọc bài viết này xem các bạn có lần nào bị CSGT bắt oan hay chưa nhé.

Yêu cầu CSGT chứng minh vi phạm mới đưa giấy tờ, đúng hay sai?

Yêu cầu CSGT chứng minh vi phạm mới đưa giấy tờ, đúng hay sai?

Khi bị dừng xe, người dân yêu cầu cảnh sát giao thông (CSGT) đưa ra bằng chứng vi phạm mới xuất trình giấy tờ là đúng hay sai?

1Trích luật:

Theo quy định tại điểm đ khoản 1, điểm d khoản 2 điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, trong mọi trường hợp người dân đều có quyền yêu cầu người xử phạt chứng minh rằng mình đã có hành vi vi phạm hành chính như sau:

Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính”.Hình ảnh có liên quan

Do đó khi bạn bị dừng xe mà cho rằng việc đưa ra lỗi là không chính xác thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu CSGT chứng minh về lỗi của mình.

2Trích luật:

Tại Khoản 2 Điều 14 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của CSGT đường bộ có quy định như sau:

Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ.

Xem thêm:  CSGT trả lại 15 triệu đồng cho người đánh rơi

cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát phải lập biên bản vi phạm hành chính và xử lý theo quy định.

Hình ảnh có liên quan

3Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh

Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó.

nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn người vi phạm xem hình ảnh, kết quả ghi thu được khi đến xử lý vi phạm tại trụ sở đơn vị.

Hình ảnh có liên quan

Khi đó việc chứng minh này có thể thông qua các bằng chứng cụ thể như: ảnh chụp, video…

Vì thế, CSGT phải áp dụng các biện pháp kĩ thuật như camera, máy đo nồng độ cồn, máy bắn tốc độ và sử dụng nó làm chứng cứ để lập biên bản để xử phạt vi phạm.

Nếu CSGT không chứng minh được vi phạm thì không có quyền xử phạt bạn trong trường hợp đó.

Một số trường hợp nếu không chứng minh được vi phạm mà vẫn cố tình xử phạt thì sau khi nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính, bạn có quyền khiếu nại theo quy định.

Kết quả hình ảnh cho csgt

4Tài xế không chịu xuất trình giấy tờ khi CSGT yêu cầu là sai

Tuy nhiên, việc tài xế không chịu xuất trình giấy tờ khi CSGT yêu cầu là sai. Bởi lẽ, điều 5 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định:

CSGT được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện;

Xem thêm:  Uống rượu lái xe gây tai nạn chết người có ở tù không ?

kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát. việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật.

Hình ảnh có liên quan

Hy vọng qua bài viết này của TTXM các bạn có thêm cho mình những thông tin bổ ích nhé.